10:35 | 14/01/2020
Loading...

Xử phạt như thế nào khi không chuyển đổi sang thuê đất khi giao đất không thu tiền sử dụng đất từ năm 2010?

Trước đây năm 2010 gia đình tôi được nhà nước giao đất, nhưng đến nay đất này thuộc đất được nhà nước cho thuê đất nhưng gia đình tôi không chuyển đổi. Vậy cho hỏi theo quy định gia đình tôi bị xử phạt như thế nào?

Theo Khoản 2 Điều 60 Luật đất đai 2013 quy định: Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này đã được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì phải chuyển sang thuê đất kể từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành và nộp tiền thuê đất.

Như vậy, gia đình bạn được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất từ năm 2010 thì từ ngày 01 tháng 7 năm 2014 phải làm chuyển đổi sang đất nhà nước cho thuê đất. Cho nên gia đình bạn không chuyển đổi là trái quy định pháp luật.

Theo Điều 33 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt đối với hành vi không làm thủ tục chuyển sang thuê đất, cụ thể như sau:

=> Người đang sử dụng đất được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà nay thuộc trường hợp phải thuê đất theo quy định của Luật đất đai nhưng chưa nộp hồ sơ để làm thủ tục chuyển sang thuê đất thì hình thức và mức xử phạt như sau:

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê dưới 0,1 héc ta;

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta;

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta;

- Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 01 héc ta đến dưới 05 héc ta;

- Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 05 héc ta trở lên.

Ngoài ra, buộc làm thủ tục chuyển sang thuê đất.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giao đất không thu tiền sử dụng đất

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất?
Hỏi đáp pháp luật
Xin cho biết Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong những trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền thế chấp của Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có nguồn gốc được giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai đối với trường hợp chuyển từ hình thức giao đất không thu tiền sử dụng đất sang thuê đất
Hỏi đáp pháp luật
Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Việc giao đất không thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giao đất không thu tiền sử dụng đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào