16:12 | 14/12/2019
Loading...

Đào giun đất gây thiệt hại cho việc sử dụng đất sẽ phạt bao nhiêu từ năm 2020?

Vừa qua bên Trung Quốc có thu mua giun đất nên người dân có đào giun bán cho thương buôn. Đất nhà tôi thuộc vùng đất ướt nên giun khác là nhiều, nên khi nhà tôi đi vắng người trong thôn lại vào đào giun ảnh hưởng cây trồng của gia đình tôi. Vậy cho hỏi hành vi của họ bị xử phạt như thế nào theo quy định mới?

Theo Khoản 3 Điều 16 Nghị định 91/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 05/01/2020) quy định: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp đào bới, xây tường, làm hàng rào gây cản trở hoặc thiệt hại cho việc sử dụng đất của người khác.

Như vậy, hành vi đào bới đất của những người trong thôn bạn gây thiệt hại cho việc sử dụng đất của gia đình bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Ngoài ra, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào