16:13 | 14/12/2019
Loading...

Đưa vật liệu xây dựng trên đất người khác cản trở sử dụng đất bị phạt bao nhiêu từ năm 2020?

Nhà chị thiết là hàng xóm của tôi và đang xây nhà cho con, không hỏi ý kiến của tôi đã bỏ các vật liệu xây dựng như gạch, táp lô... trên đất nhà tôi, đến mùa vụ gia đình tôi trồng lạc và yêu cầu chị Thiết dọn các vật liệu xây dựng trên đất ra khỏi đất của gia đình tôi nhưng chị thiết không dọn. Vậy cho hỏi theo quy định mới thì hành vi này bị xử lý như thế nào? 

Theo Khoản 1 Điều 16 Nghị định 91/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 05/01/2020) quy định: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp đưa vật liệu xây dựng hoặc các vật khác lên thửa đất của người khác hoặc thửa đất của mình mà gây cản trở hoặc thiệt hại cho việc sử dụng đất của người khác.

Như vậy, chị Thiết đưa vật liệu xây dựng lên đất của gia đình bạn gây cản trở việc sử dụng đất của gia đình bạn sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Ngoài ra, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào