Điều kiện hưởng chế độ thai sản năm 2020

Cho em hỏi em có tham gia BHXH được 1 năm 6 tháng, tới tháng 6 năm 2019 thì ngưng. Sau đó tới tháng 1/2020 thì tiếp tục tham gia. Vậy tới tháng 8/2020 em sinh thì có được nhận chế độ thai sản không ạ?

Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, theo quy định trên để được hưởng chế độ thai sản bạn phải đóng đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Nếu bạn có thời gian bị gián đoạn nhưng khi đóng liên tục từ tháng 1 đến tháng 8/2020 bạn sinh thì bạn vẫn đủ điều kiện để được hưởng chế độ.

Trân trọng!

Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Lui đóng bảo hiểm
Hỏi đáp pháp luật
Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng chế độ thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ dưỡng thai trước khi sinh có được công ty đóng bảo hiểm không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng chế độ trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện nhận trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng thai sản thế nào
Hỏi đáp pháp luật
Ốm nghén có được hưởng thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ làm theo chỉ định bác sỹ có đủ điều kiện hưởng thai sản?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Điều kiện hưởng chế độ thai sản
207 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào