16:40 | 14/12/2019
Loading...

Chi phí đào tạo nhân viên có được khấu trừ thuế GTGT không?

Em hiện mới là kế toán của một doanh nghiệp nhỏ, có nội dung thắc mắc như sau: Đối với những nhân viên được công ty cử đi đào tạo thì chi phí công ty chi ra cho việc này có được khấu trừ thuế GTGT hay không? Mong anh chị giúp đỡ. Cảm ơn!

Căn cứ Khoản 13 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT bao gồm:
...

Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.

Như vậy, dạy học, dạy nghề là đối tượng không chịu thuế GTGT. Đồng nghĩa, những đơn vị dạy học, dạy nghề xuất hoá đơn đầu ra sẽ không chịu thuế GTGT.

=> Doanh nghiệp có nhân viên đang được đào tạo, được dạy học, dạy nghề tại những đơn vị này thì không có thuế GTGT để khấu trừ, chỉ hạch toán chi phí đào tạo vào chi phí hợp lý.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào