15:30 | 06/12/2019
Loading...

Viên chức đơn phương chấm dứt hợp động làm việc không xác định thời hạn khi nào?

Tôi là viên chức tại một đơn vị sự nghiệp công lập (trường học), hợp đồng làm việc của tôi là không xác định thời hạn. Hiện tại gia đình có khó khăn về tài chính nên tôi muốn chấm dứt hợp đồng này để làm việc khác, cho hỏi khi chấm dứt hợp đồng làm việc này tôi có cần phải có lý do hay báo trước bao nhiêu ngày không?

Căn cứ Khoản 4 Điều 29 Luật viên chức 2010 quy định như sau:

Viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 45 ngày; trường hợp viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị 06 tháng liên tục thì phải báo trước ít nhất 03 ngày.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên và thông tin bạn cung cấp thì bạn là viên chức làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn, nên khi muốn chấm dứt hợp đồng chỉ cần báo trước 45 ngày mà không cần phải có lý do.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào