Làm gì khi không nhận được quyết định công nhận thuận tình ly hôn của Tòa án?

Cho tôi hỏi, ngày 13/09 tôi có ra Nha Trang, thư ký tòa làm bản đồng thuận ly hôn giữa 2 người, nhưng đến nay tôi vẫn chưa nhận được quyết định gốc. Vậy, tôi sẽ ra tận Nha Trang, để nhận quyết định gốc hay sao? Do tôi hỏi Thư ký tòa Nha Trang (người làm hồ sơ, thì bảo quyết định có rồi, nghe nói đã gửi đi). Nay đã 1 tháng từ ngày giải quyết xong, vậy chị cần làm gì để có quyết định gốc đó vậy? Họ bảo bản gốc có 1 bản, không cấp lại bản gốc, nhưng chị chưa nhận được thì đâu có phải do chị, đúng không? Chị nên làm công văn gì gửi tòa để được cấp bản gốc, để bổ túc hồ sơ?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 212 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 về ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn:

“Điều 212. Ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự

1. Hết thời hạn 07 ngày, kể từ ngày lập biên bản hòa giải thành mà không có đương sự nào thay đổi ý kiến về sự thỏa thuận đó thì Thẩm phán chủ trì phiên hòa giải hoặc một Thẩm phán được Chánh án Tòa án phân công phải ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, Tòa án phải gửi quyết định đó cho các đương sự và Viện kiểm sát cùng cấp."

Đồng thời, tại Khoản 2 Điều 370 Bộ Luật tố tụng dân sự 2015 cũng có nội dung quy định như sau:

“Quyết định giải quyết việc dân sự phải được gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp, người yêu cầu giải quyết việc dân sự, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến việc giải quyết việc dân sự trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định”

=> Như vậy, trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự thì Tòa án phải gửi quyết định đó cho bạn.

Tuy nhiên theo thông tin bạn cung cấp thì đã gần 1 tháng nhưng bạn chưa nhận được quyết định của Tòa án thì bạn cần liên hệ với Tòa án này để yêu cầu họ cung cấp quyết định công nhận thuận tình ly hôn cho bạn. Nếu trường hợp Tòa án cố tình gây khó dễ, không cung cấp quyết định cho bạn thì:

Việc đầu tiên bạn cần làm là xác minh thông tin xem Tòa án đã gửi quyết định công nhận thuận tình ly hôn cho bạn chưa. Trong trường hợp Tòa án trả lời chưa hoặc không gửi quyết định cho bạn thì bạn yêu cầu họ trả lời bằng văn bản (trong đó nêu rõ lý do không gửi quyết định cho bạn) để làm căn cứ khiếu nại vì việc Tòa án không gửi quyết định công nhận thuận tình ly hôn cho bạn là vi phạm thủ tục tố tụng và xâm phạm đến quyền lợi của bạn.

Bạn có quyền khiếu nại theo quy định tại Khoản 1 Điều 499 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 như sau:

"Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền khiếu nại quyết định, hành vi trong tố tụng dân sự của cơ quan, người tiến hành tố tụng dân sự khi có căn cứ cho rằng quyết định, hành vi đó là trái pháp luật, xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của mình."

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Công nhận thuận tình ly hôn
Hỏi đáp mới nhất về Công nhận thuận tình ly hôn
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương nơi đương sự cư trú không?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian được công nhận thuận tình ly hôn?
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương?
Hỏi đáp pháp luật
Tòa án nào giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn?
Hỏi đáp pháp luật
Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hòa giải và công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện để Tòa án công nhận thuận tình ly hôn là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Bao lâu thì vợ chồng nhận được quyết định công nhận thuận tình ly hôn của Tòa án?
Hỏi đáp pháp luật
Làm gì khi không nhận được quyết định công nhận thuận tình ly hôn của Tòa án?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công nhận thuận tình ly hôn
Thư Viện Pháp Luật
619 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công nhận thuận tình ly hôn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào