Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương không?

Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hòa Hiệp, có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương nơi đương sự cư trú không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 269 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì: Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày tuyên án, Tòa án phải giao hoặc gửi bản án cho các đương sự, cơ quan, tổ chức, cá nhân khởi kiện và Viện kiểm sát cùng cấp.

Như vậy, kể cả trường hợp Tòa án xét xử hay Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn (việc dân sự), thì luật cũng không quy định Tòa án phải gửi bản án hoặc quyết định cho chính quyền địa phương nơi đương sự cư trú. Do đó, Tòa án không phải gửi quyết định công nhận thuận tình ly hôn cho chính quyền địa phương nơi đương sự cư trú.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc gửi quyết định công nhận thuận tình ly hôn cho chính quyền địa phương. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật tố tụng dân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Công nhận thuận tình ly hôn
Hỏi đáp mới nhất về Công nhận thuận tình ly hôn
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương nơi đương sự cư trú không?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian được công nhận thuận tình ly hôn?
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương?
Hỏi đáp pháp luật
Tòa án nào giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn?
Hỏi đáp pháp luật
Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hòa giải và công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định công nhận thuận tình ly hôn có phải gửi cho chính quyền địa phương không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện để Tòa án công nhận thuận tình ly hôn là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Bao lâu thì vợ chồng nhận được quyết định công nhận thuận tình ly hôn của Tòa án?
Hỏi đáp pháp luật
Làm gì khi không nhận được quyết định công nhận thuận tình ly hôn của Tòa án?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công nhận thuận tình ly hôn
Thư Viện Pháp Luật
239 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công nhận thuận tình ly hôn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào