11:22 | 03/10/2019
Loading...

Ai có thẩm quyền miễn nhiệm hội thẩm nhân dân?

Trước đây tôi được Hội đồng nhân dân bầu vào vị trí hội thẩm nhân dân tòa án nhân dân cấp tỉnh, tuy nhiên gần đây thì sức khỏe tôi có dấu hiệu suy giảm và có thể sẽ bị miễn nhiệm trong thời gian tới. Cho tôi hỏi là Chánh án tòa án hay là hội đồng nhân dân có thẩm quyền miễn nhiệm. Nhờ tư vấn.

- Căn cứ Khoản 1 Điều 86 Luật tổ chức tòa án nhân dân 2014 quy định thủ tục bầu, cử, miễn nhiệm, bãi nhiệm Hội thẩm như sau:

+ Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và tương đương đề xuất nhu cầu về số lượng, cơ cấu thành phần Hội thẩm đề nghị Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cùng cấp lựa chọn và giới thiệu người đủ tiêu chuẩn theo quy định tại Điều 85 của Luật này để Hội đồng nhân dân có thẩm quyền theo luật định bầu Hội thẩm nhân dân;

+ Chánh án Tòa án nhân dân sau khi thống nhất với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cùng cấp. đề nghị Hội đồng nhân dân miễn nhiệm, bãi nhiệm Hội thẩm nhân dân.

- Điều kiện miễn nhiệm hội thẩm nhân dân: Lý do sức khỏe hoặc lý do chính đáng khác.

=> Như vậy, theo quy định thì lý do sức khỏe là căn cứ để miễn nhiệm hội thẩm nhân dân, tuy nhiên Chánh án tòa án chỉ phối hợp với Ủy ban mặt trận tổ quốc Việt Nam cùng cấp đề nghị Hội đồng nhân dân miễn nhiệm. Do đó, thẩm quyền miễn nhiệm hội thẩm nhân dân thuộc hội đồng nhân dân.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hội thẩm nhân dân

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào