10:40 | 18/09/2019
Loading...

Đất hoang có được bồi thường khi thu hồi đất không?

Đất ở địa phương tôi nằm trong kế hoạch sử dụng đất là đã có quyết định thu hồi, nhưng rất nhiều nhà trong địa phương tôi sử dụng đất khai hoang. Vậy cho hỏi khi tiến hành việc thu hồi thì những nhà sử dụng đất khai hoang có được đền bù không?

*Trường hợp đất đang sử dụng không thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

Theo Khoản 1 Điều 75 Luật đất đai 2013 quy định đối tượng được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất trong đó có đối tượng có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

Người sử dụng đất hoang có đủ điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 101 Luật đất đai 2013 được cấp GCNQSDĐ, cụ thể như sau:

- Có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, => được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định;

- Không có tranh chấp.

Như vậy, những người tại địa phương bạn đang sử dụng đất hoang có đủ điều kiện cấp GCNQSDĐ thì khi bị thu hồi đất thì sẽ được bồi thường.

*Trường hợp đất đang sử dụng thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn hoặc không đủ điều kiện cấp GCNQSDĐ.

=> Khi bồi thường đất thì chỉ được bồi thường về chi phí đầu tư vào đất đủ theo hạn mức sử dụng đất mà pháp luật quy định.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Bồi thường khi thu hồi đất

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào