16:25 | 14/09/2016
Loading...

Cá nhân được tặng Bằng khen của Ủy ban MTTQVN tỉnh, Liên Đoàn Lao động tỉnh có được xem là hình thức khen thưởng để trình Bằng khen Thủ tướng Chính phủ không?

Một số cán bộ, công chức các cơ quan, đơn vị, huyện, thành phố, hỏi: Cá nhân được tặng Bằng khen của Ủy ban MTTQVN tỉnh, Liên Đoàn Lao động tỉnh có được xem là hình thức khen thưởng để trình Bằng khen Thủ tướng Chính phủ không?

Theo quy định tại Điều 19, Nghị định số 42/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Thi đua, Khen thưởng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thi đua, Khen thưởng thì:

“Danh hiệu thi đua, tiêu chuẩn các danh hiệu thi đua của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, nghề nghiệp do cơ quan Trung ương của các tổ chức này hướng dẫn thực hiện sau khi thống nhất với Bộ Nội vụ.”

Theo quy định tại Điều 71, Luật Thi đua, Khen thưởng năm 2003 thì “Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ” được tặng cho cá nhân đạt một trong các tiêu chuẩn sau:

- Đã được tặng bằng khen cấp bộ, ngành, tỉnh, đoàn thể trung ương, đạt danh hiệu Chiến sỹ thi đua cơ sở liên tục từ 5 năm trở lên;

- Lập được thành tích đột xuất.

Theo quy định trên thì Bằng khen của Ủy ban MTTQVN tỉnh, Liên Đoàn Lao động tỉnh không được xem là hình thức khen thưởng để trình Bằng khen Thủ tướng Chính phủ đối với cá nhân.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào