15:26 | 20/08/2019
Loading...

Xé giấy đăng ký kết hôn có bị xử phạt?

Em gái tôi muốn ly dị nhưng chồng em tôi không chịu. Mỗi lần em tôi đề cập đến ly dị thì chồng nó lại mang giấy đăng ký kết hôn ra dọa đòi xé. Tôi nghe nói người nào xé giấy kết hôn sẽ bị phạt. Vậy, xin hỏi luật pháp có quy định về việc này không? Nếu có thì mức phạt như thế nào?  

Giấy đăng ký kết hôn không chỉ là giấy tờ quan trọng để ghi nhận quan hệ hôn nhân của hai người nam, nữ mà còn là một trong những giấy tờ không thể thiếu khi làm thủ tục ly hôn. Đây một loại giấy tờ hộ tịch của công dân.

Khoản 3 Điều 36 Nghị định 110/2013NĐ-CP quy định phạt tiền 3 - 5 triệu đồng đối với cá nhân có hành vi hủy hoại các giấy tờ hộ tịch.

Như vậy, nếu em rể bạn có hành vi hủy hoại giấy đăng ký kết hôn của hai vợ chồng thì sẽ bị áp dụng mức phạt trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy đăng ký kết hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào