08:03 | 13/08/2019
Loading...

Mất thẻ bảo hiểm y tế đang chờ cấp lại có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Vừa rồi do bất cẩn nên mẹ đã làm mất thẻ bảo hiểm y tế, cách đây mấy ngày mẹ em có nhập viện để điều trị sỏi thận, anh chị cho em hỏi mẹ em liệu có được hưởng bảo hiểm y tế không?  

Căn cứ Khoản 12 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định:

- Trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người tham gia BHYT vẫn được hưởng đầy đủ mọi quyền lợi BHYT. Tức là, trong thời gian này, người bệnh vẫn được Quỹ BHYT chi trả chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi mức hưởng theo quy định (Xem chi tiết mức hưởng BHYT của các đối tượng hiện nay tại đây).

Tuy nhiên, để được hưởng quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người bệnh phải xuất trình cho cơ sở khám, chữa bệnh giấy hẹn của cơ quan BHXH (giấy này được cấp khi nộp hồ sơ làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT) và 01 loại giấy tờ tùy thân có dán ảnh như CMND hay Hộ chiếu.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hưởng bảo hiểm y tế

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào