08:58 | 02/08/2019
Loading...

Hộ kinh doanh có đồng thời là thành viên hợp danh trong công ty hợp danh được không?

Tôi đang là chủ hộ kinh doanh, tôi được biết chủ hộ kinh doanh phải chịu trách nhiệm về mọi khoản nợ đến cùng bằng chính tài sản của mình. Vậy cho tôi hỏi tôi có thể trở thành thành viên hợp danh của công ty hợp danh được không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:

Cá nhân thành lập và tham gia góp vốn thành lập hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

=> Như bạn đã biết thì chủ hộ kinh doanh phải chịu trách nhiệm về mọi khoản nợ và nghĩa vụ tài chính khác đến cùng bằng chính tài sản của mình do đó sẽ không đồng thời làm thành viên hợp danh của công ty hợp danh. Tuy nhiên nếu các thành viên hợp danh của công ty đồng ý cho bạn tham gia thì bạn sẽ chính thức trở thành thành viên hợp danh mà không sai quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào