08:25 | 31/07/2019
Loading...

Gửi thư cho người đang bị tạm giam có được không?

Mình có vấn đề này muốn hỏi: Mình muốn gửi thư vào trại cho người bị tạm giam. Hiện nay Tòa án đã có quyết định đưa vụ án ra xét xử. Căn cứ theo quy định tại Điều 10 Thông tư 34/2017 thì người bị tạm giam có quyền được nhận thư, nhưng phải được cơ quan đang thụ lý vụ án cho phép và chịu sự kiểm duyệt của cơ quan đang thụ lý vụ án và sự kiểm tra của cơ sở giam giữ. Như vậy, Tòa án đang thụ lý thì phải gửi cho Tòa án và trại tạm giam lại là Công an,... Tuy nhiên, lại không có văn bản nào quy định về trình tự thủ tục người gửi thì phải làm như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời cũng như căn cứ pháp lý để mình làm thủ tục gửi thư cho bị cáo. Trân trọng cảm ơn!  

Căn cứ khoản 2 Điều 10 Thông tư 34/2017/TT-BCA quy định:

- Cơ sở giam giữ có trách nhiệm hướng dẫn cho các tổ chức, cá nhân và thân nhân của người bị tạm giữ, người bị tạm giam về việc gửi, nhận thư, sách, báo, tài liệu, khi được sự đồng ý của cơ quan đang thụ lý vụ án thì cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam nhận.

Như vậy trường hợp này bạn cần liên hệ cơ sở giam giữ để họ hướng dẫn thủ tục gửi thư cho bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào