16:34 | 24/07/2019
Loading...

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bị hư hỏng có cấp đổi được không?

Chào Luật sư, vấn đề là tôi đang có một mảnh đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, gần đây khó khăn nên muốn bán mảnh đất này đi. Nhưng khi kiểm tra sổ đỏ thì bị dán nhấm dẫn đến hư hỏng, cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi có thể cấp đổi sổ đỏ không? Nếu có thì cần thủ tục gì? Nhờ luật sư giúp đỡ, mong sớm nhận được phản hồi.

- Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi: Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp bị ố, nhòe, rách, hư hỏng.

=> Với quy định này khi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bạn bị hư hỏng thì có quyền đăng ký cấp đổi.

Căn cứ Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT, Điều 60, 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và Khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP Thủ tục cấp lại như sau:

- Thứ nhất, Bạn chuẩn bị một bộ hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận theo Mẫu số 10/ĐK.

+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

+ Bản sao hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thay cho bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận sau khi dồn điền đổi thửa, đo đạc lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đã cấp đang thế chấp tại tổ chức tín dụng.

- Thứ hai bạn nộp hồ sơ đến phòng đăng ký đất đai hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất.

+ Nếu bạn nộp hồ sơ tại phòng đăng ký đất đai thì không quá 7 ngày sẽ được cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

+ Nếu bạn nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì không quá 10 sẽ được cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

=> Như vậy, khi sổ đỏ của bạn bị hư hỏng thì có quyền làm thủ tục để cấp đổi sổ, Trình tự cấp đổi theo sự hướng dẫn trên.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào