15:45 | 13/07/2019
Loading...

Viên chức được miễn tập sự khi nào?

Em xin được hỏi: Từ tháng 1/2015, em thi tuyển viên chức và được tuyển dụng làm giáo viên THPT môn hoá. Tháng 7/2017, em xin nghỉ việc và được cơ quan chấp thuận. Trong thời gian làm giáo viên THPT em có tham gia đóng bảo hiểm bắt buộc đầu đủ. Sau đó, tháng 11/2018 em thi tuyển viên chức và được tuyển dụng làm giáo viên THCS môn hoá. Vậy cho em hỏi em có được miễn tập sự không ạ?nguyenthibichtixxxx@gmail.com

Căn cứ Khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV thì người trúng tuyển viên chức được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau:

- Đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên.

- Trong thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định trên đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

=> Như vậy, khoảng thời gian bạn làm viên chức là hơn 1 năm thì bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hơn 12 tháng theo luật bảo hiểm xã hội, ngoài ra công việc tại hai thời điểm là cùng lĩnh vực nên bạn được miễn chế độ tập sự.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào