Nghỉ dưỡng thai trước khi sinh có được công ty đóng bảo hiểm không?

Anh chị cho em hỏi là em bắt đầu đóng bảo hiểm được 6 tháng thì em sinh vào ngày 25/5/2018. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản không? Và em nghỉ việc để dưỡng thai trước khi sinh 18 ngày thì em có được công ty đóng bảo hiểm cho không ạ?

Khoảng thời gian mà bạn bắt đầu đóng bảo hiểm đến lúc bạn sinh là 6 tháng.

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) …

b) Lao động nữ sinh con;

c) …

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Từ nội dung của quy định trên, nếu bạn đóng bảo hiểm đủ chính xác 06 tháng thì bạn đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, thời gian bạn nghỉ việc để dưỡng thai 18 ngày. Thời gian này là thời gian bạn được hưởng chế độ thai sản theo Khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

“Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

Theo đó, căn cứ vào Khoản 2 Điều 39 về mức hưởng chế độ thai sản, có nội dung như sau:

“Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, công ty không phải đóng bảo hiểm xã hội cho bạn trong thời gian 18 ngày đó (được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội).

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Lui đóng bảo hiểm
Hỏi đáp pháp luật
Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng chế độ thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ dưỡng thai trước khi sinh có được công ty đóng bảo hiểm không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng chế độ trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện nhận trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng thai sản thế nào
Hỏi đáp pháp luật
Ốm nghén có được hưởng thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ làm theo chỉ định bác sỹ có đủ điều kiện hưởng thai sản?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Thư Viện Pháp Luật
217 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào