17:09 | 05/07/2019
Loading...

Có được sử dụng chứng chỉ tiếng Anh do công ty cấp để giữ hạng chức danh giáo viên hạng II không?

Em là giáo viên tiểu học hạng 2, có chứng chỉ tiếng Anh trình bộ B do Công ty TNHH Bình Tiến cấp. Để giữ hạng em có phải đi học chứng chỉ ngoại ngữ nữa không?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV thì:

"2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng

a) Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm tiểu học hoặc đại học sư phạm các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên;

b) Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam;

c) Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin;

d) Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên tiểu học hạng II."

Theo quy định trên thì giáo viên hạng II phải có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT. Chứng chỉ này phải do bộ giáo dục hoặc cơ quan đơn vị cấp cho các cá nhân. Theo đó, chứng chỉ tiếng anh trình độ B do công ty TNHH Bình Tiến cấp cho bạn không đủ tiêu chuẩn về chứng chỉ ngoại ngữ để bạn có thể giữ hạng chức nghề nghiệp.

Để đủ điều kiện về chứng chỉ ngoại ngữ để bạn đủ điều kiện giữ hạng chức danh nghề nghiệp thì bạn có thể theo học và được cấp chứng chỉ do Bộ giáo dục cấp hoặc các trung tâm tổ chức ngoại ngữ đã được công nhận.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào