16:33 | 01/07/2019
Loading...

Giáo viên xúc phạm danh dự, nhân phẩm người học có bị phạt?

Em là sinh viên đang theo học một lớp tin học tại trung tâm, em đi học thường xuyên bị thầy la mắng, dùng lời lẽ xúc phạm danh dự, nhân phẩm  mỗi khi làm bài sai. Ban biên tập cho em hỏi, việc người dạy hay chửi bới, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người học có bị xử phạt không? Em cảm ơn.

Điều 21 Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định về kỷ luật người học, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người học như sau:

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi kỷ luật buộc người học thôi học không đúng quy định.

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, ngược đãi, xâm phạm thân thể người học.

- Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ giảng dạy từ 1 tháng đến 6 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này.

- Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc hủy bỏ các quyết định trái pháp luật và khôi phục quyền học tập của người học đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này.

=> Như vậy, với trường hợp người dạy xúc phạm danh dự, nhân phẩm người học có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đến 10.000.000 và bị đình chỉ dạy từ 1 tháng đến 6 tháng.

Trân trọng!

Nguyễn Thị Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào