08:34 | 05/06/2019
Loading...

Kinh doanh dịch vụ chui đại lý lữ hành bị xử lý như thế nào?

Tôi tên là Đặng Thị Thanh Trúc, tôi có dự định kinh doanh dịch vụ lữ hành, tuy nhiên thủ tục xin phép hơi khó khăn, tôi muốn hỏi tôi có thể kinh doanh rồi từ từ đăng ký được không? Tôi nghe con trai tôi nói tôi sẽ bị xử phạt rất nặng nếu tự ý làm như vậy. Tôi muốn hỏi vậy thì theo quy định của pháp luật nếu tôi không đăng ký thì sẽ bị xử phạt như bao nhiêu tiền?  

Trong trường hợp bạn muốn đăng ký kinh doanh dịch vụ lữ hành thì bắt buộc bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký với cơ quan có thẩm quyền, nếu bạn vẫn quyết tâm kinh doanh chui thì căn cứ Khoản 7 Điều 8 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định về đại lý lữ hành cụ thể như sau:

...

7. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký kinh doanh đại lý lữ hành tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 thì đối với không đăng ký kinh doanh đại lý lữ hành tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào