15:31 | 31/05/2019
Loading...

Đăng ký thành lập công ty qua mạng có phải đóng lệ phí?

Theo như em được biết thì khi đăng ký thành lập doanh nghiệp em phải nộp lệ phí đăng ký doanh nghiệp là 100.000 đồng/lần. Nhưng nay em không đi đăng ký trực tiếp mà đăng ký thông qua mạng điện tử, cổng thông tin điện tử của cơ quan đăng ký kinh doanh thì em có phải nộp lệ phí trên hay không?

Theo quy định tại Luật Doanh nghiệp 2014 thì doanh nghiệp phải đóng lệ phí đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

- Đăng ký thành lập doanh nghiệp, thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

- Cấp mới, cấp lại, thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp.

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp đăng ký thành lập doanh nghiệp, người đăng ký thành lập doanh nghiệp phải nộp đủ lệ phí đăng ký doanh nghiệp theo quy định pháp luật về phí và lệ phí.

Tuy nhiên, Tại Điều 1 Thông tư Thông tư 130/2017/TT-BTC có quy định các đối tượng thuộc một trong các trường hợp sau đây sẽ được miễn lệ phí đăng ký doanh nghiệp:

- Doanh nghiệp bổ sung, thay đổi thông tin do thay đổi địa giới hành chính;

- Đăng ký giải thể doanh nghiệp, tạm ngừng kinh doanh; chấm dứt hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;

- Doanh nghiệp thực hiện đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử;

- Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh;

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp doanh nghiệp thực hiện đăng doanh nghiệp qua mạng điện tử thì sẽ được miễn lệ phí đăng ký doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

Do đó: Đối với trường hợp bạn đăng ký thành lập doanh nghiệp qua mạng điện tử - thuộc đối tượng được miễn lệ phí đăng ký doanh nghiệp, nên bạn không phải nộp lệ phí đăng ký thành lập doanh nghiệp.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào