07:55 | 23/05/2019
Loading...

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ chồng sang vợ thực hiện thế nào?

Tôi có 1 vấn đề liên quan đến việc cấp GCNQSD đất muốn xin được tư vấn từ các anh/chị Nội dung: Bố mẹ tôi kết hôn năm 1960, năm 1974 bố mẹ tôi được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất để làm nhà ở. Trong quá trình sinh sống, bố mẹ tôi sinh được 8 người con (đến nay đã lập gia đình hết). Năm 1996, gia đình tôi được cấp GCNQSD đất theo bản đồ 299 (tên GCN chỉ mang tên bố tôi). Năm 2005, bố tôi mất nhưng không để lại di chúc thừa kế tài sản. Năm 2018, ở địa phương có dự án đo đạc, cấp lại GCNQSD đất. Mẹ tôi đến UBND xã làm thủ tục cấp đổi GCNQSD đất (sang tên từ bố tôi - đã mất sang mẹ tôi) nhưng được UBND xã và đơn vị tư vấn đo đạc, cấp GCNQSD đất yêu cầu phải có biên bản họp gia đình theo Luật thừa kế và các thành viên trong gia đình phải trực tiếp đến UBND xã ký biên bản họp phân chia tài sản. Tôi xin hỏi UBND xã yêu cầu như vậy có đúng không ạ?

Điều 33 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Tại Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

Khi đó, theo Điều 651 Bộ luật này thì:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

...

Như vậy, khi bố bạn chết không để lại di chúc thì tài sản của bố trong khối tài sản chung của mẹ, nửa mảnh đất sẽ được chia theo pháp luật cho hàng thừa kế thứ nhất, bao gồm: mẹ bạn và 8 người con.

Về nguyên tắc để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì mảnh đất đó phải không có tranh chấp, trường hợp này UBND xã yêu cầu phải có biên bản họp gia đình về việc phân chia di sản là phù hợp với quy định.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Có được cấp sổ đỏ đối với đất được sử dụng ổn định từ năm 2003 đến nay không?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với đất trồng lúa, có được cấp 01 sổ Hồng cho nhiều thửa đất?
Hỏi đáp pháp luật
Đất đã bị thu hồi có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?
Hỏi đáp pháp luật
Khiếu nại thông báo kết quả kiểm tra việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất tăng thêm so với giấy tờ đang sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường về đất bị thu hồi đất có nguồn gốc được giao không đúng thẩm quyền trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 nhưng đã nộp tiền để được sử dụng đất mà chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Tranh chấp đất trong trường hợp xây mộ lên phần đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Đơn giản hóa thủ tục đăng ký và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu
Hỏi đáp pháp luật
Xăn cứ xác định mức thu phí thẩm định hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của HĐND cấp tỉnh
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào