Thủ tục công chứng, chứng thực văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thực hiện như thế nào?

Tôi muốn hỏi thủ tục công chứng, chứng thực văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thực hiện như thế nào? nguyenthimy11***@gmail.com 

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 33 Thông tư 19/2016/TT-BXD hướng dẫn Luật Nhà ở và Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở quy định về công chứng, chứng thực văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thực hiện như sau:

+ Trường hợp bên chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở không phải là doanh nghiệp, hợp tác xã có chức năng kinh doanh bất động sản theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản thì văn bản chuyển nhượng hợp đồng phải được công chứng hoặc chứng thực. Hồ sơ đề nghị công chứng hoặc chứng thực gồm các giấy tờ sau:

- 07 bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở;

- Bản chính hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại; trường hợp chuyển nhượng từ lần thứ hai trở đi thì phải kèm theo bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng của lần chuyển nhượng liền kề trước đó; trường hợp chuyển nhượng một hoặc một số nhà ở trong tổng số nhà ở đã mua của chủ đầu tư theo hợp đồng gốc thì phải nộp bản sao có chứng thực hợp đồng gốc và bản chính phụ lục hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư cho những nhà ở chuyển nhượng;

- Bản sao có chứng thực hoặc bản sao và phải xuất trình bản chính để đối chiếu của các giấy tờ: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn giá trị nếu là cá nhân; nếu là tổ chức thì phải kèm theo quyết định thành lập hoặc giấy đăng ký thành lập tổ chức đó;

- Các giấy tờ khác theo quy định của pháp luật về công chứng, chứng thực. Tổ chức hành nghề công chứng, Cơ quan chứng thực có trách nhiệm công chứng, chứng thực vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng theo thời hạn quy định của pháp luật về công chứng, chứng thực.

+ Trường hợp bên chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở là doanh nghiệp, hợp tác xã có chức năng kinh doanh bất động sản thì việc công chứng hoặc chứng thực văn bản chuyển nhượng hợp đồng không bắt buộc mà do các bên tự thỏa thuận. Nếu thỏa thuận văn bản chuyển nhượng phải được công chứng hoặc chứng thực thì việc công chứng hoặc chứng thực được thực hiện theo quy định tại Điểm a Khoản này.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của anh/chị.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hợp đồng mua bán nhà
Hỏi đáp mới nhất về Hợp đồng mua bán nhà
Hỏi đáp pháp luật
Giá trị pháp lý của hợp đồng mua bán nhà bằng USD
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng mua bán nhà ở có cần công chứng?
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng mua bán nhà là tài sản chung của vợ chồng
Hỏi đáp pháp luật
Hiệu lực của hợp đồng mua bán nhà ở không có công chứng
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng mua bán nhà ở có phải công chứng không?
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức hợp đồng mua bán nhà ở
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức, thủ tục của hợp đồng mua bán nhà ở theo quy định hiện hành
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức của hợp đồng mua bán nhà ở thực hiện ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Giải quyết tranh chấp về chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục chuyển tiếp đăng ký thế chấp quyền tài sản phát sinh từ hợp đồng mua bán nhà ở
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hợp đồng mua bán nhà
174 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hợp đồng mua bán nhà
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào