07:51 | 26/04/2019
Loading...

Mức phạt đối với hành vi sử dụng phụ gia quá thời hạn sử dụng

Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi sử dụng phụ gia thực phẩm trong chế biến thực phẩm thì sẽ bị xử phạt với mức phạt bao nhiêu? Mong sớm nhận phản hồi. 

Mức phạt đối với hành vi sử dụng phụ gia quá thời hạn sử dụng được quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm thuộc danh mục được phép sử dụng theo quy định nhưng đã quá thời hạn sử dụng hoặc không có thời hạn sử dụng.

Như vậy, nếu sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm được phép sử dụng nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc không có thời hạn sử dụng thì sẽ bị xử phạt mức từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Mức phạt cụ thể dựa vào tính chất và mức độ vi phạm của hành vi.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào