16:24 | 16/04/2019
Loading...

Chụp ảnh nude có vi phạm pháp luật không?

Trước trào lưu chụp ảnh cưới khỏa thân tại Đà Lạt của một cặp đôi trẻ thì nhiều người đặt câu hỏi về việc Chụp ảnh nude có vi phạm pháp luật không? Nhờ Ngân hàng Pháp luật giải đáp giúp!!!

Khoản 5 Điều 5 Nghị định 72/2016/NĐ-CP quy định Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân khi tham gia hoạt động nhiếp ảnh:

Không vi phạm các quy định về nếp sống văn minh, thuần phong mỹ tục, an ninh, trật tự; không tuyên truyền bạo lực, các hành vi tội ác, tệ nạn xã hội gây hại cho sức khỏe, hủy hoại môi trường sinh thái và vi phạm các quy định khác của pháp luật.

Hiện nay, pháp luật chưa có quy định cụ thể việc xử lý đối với hành vi chụp ảnh nude. Do đó, việc các cặp đôi chụp ảnh cưới dạng khỏa thân với mục đích lưu giữ khoảnh khắc vợ chồng thì không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, ở góc độ đạo đức xã hội thì không nên làm như vậy.

Tuy nhiên cũng cần lưu ý thêm trường hợp làm ra và phát tán các tác phẩm đồi trụy có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy theo Điều 326 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017.

1. Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy hoặc hành vi khác truyền bá vật phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 01 gigabyte (GB) đến dưới 05 gigabyte (GB);

b) Ảnh có số lượng từ 100 ảnh đến dưới 200 ảnh;

c) Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng từ 50 đơn vị đến dưới 100 đơn vị;

d) Phổ biến cho từ 10 người đến 20 người;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

...

Như vậy, nếu chỉ chụp ảnh nude để lưu giữ kỷ niệm thì không có cơ sở để xử lý, nên vấn đề này quan trọng nhất vẫn là nhận thức, văn hóa, dù pháp luật không xử lý nhưng cũng không nên làm như thế ở nơi công cộng.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào