09:37 | 08/04/2019
Loading...

Sàm sỡ bé gái trong thang máy bị phạt 200.000 đồng?

Vừa qua tôi thấy nhiều bài báo đăng về vụ cưỡng hôn phụ nữ trong thang máy bị phạt 200.000 đồng, tôi cũng cảm thấy rất bức xúc về vấn đề này. Và tôi cũng có thắc mắc nếu một người đàn ông trưởng thành có hành vi sàm sỡ một bé gái dưới 16 tuổi trong thang máy như vậy thì cũng bị phạt 200.000 đồng hay sao thưa luật sư?

Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015 thì danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ. Các cá nhân, tổ chức có hành vi xâm phạm đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân đều bị coi là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý theo quy định.

Do đó: Trường hợp người đàn ông trưởng thành mà có hành vi sàm sỡ một bé gái dưới 16 tuổi trong thang máy là hành vi trái pháp luật.

Tùy từng trường hợp cụ thể, tính chất, mức độ của hành vi sàm sỡ mà người có hành vi này có thể sẽ bị xử phạt hành chính hoặc nặng hơn là bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật, cụ thể như sau:

** Trường hợp xử phạt hành chính

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

"Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;"

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp cá nhân có hành vi thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Do đó: Trường hợp người đàn ông trưởng thành mà có hành vi sàm sỡ một bé gái dưới 16 tuổi trong thang máy mà chưa đủ dấu hiệu để bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì người đó sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng (mức trung bình là 200.000 đồng).

** Trường hợp truy cứu trách nhiệm hình sự

Trường hợp hành vi sàm sỡ một bé gái dưới 16 tuổi trong thang máy của người đàn ông trưởng thành mà có các dấu hiệu sau đây thì người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi được quy định cụ thể tại Điều 146 Bộ luật hình sự 2015:

- Sờ mó, hôn hít bộ phận sinh dục của bé gái;

- Dùng bộ phận sinh dục của mình chà xát với bộ phận sinh dục của bé gái;

- Bắt bé gái sờ mó, hôn hít bộ phận sinh dục của mình nhằm thỏa mãn dục vọng, nhưng không có ý định giao cấu với bé gái.

Bé gái có thể bị cưỡng ép, cũng có thể đồng tình với người đàn ông để người phạm tội thực hiện hành vi dâm ô hoặc tự nguyện thực hiện hành vi dâm ô với người đàn ông đó...

(Trên đây là các phân tích chủ quan, hiện tại pháp luật chưa có quy định hướng dẫn cụ thể đối với hành vi dâm ô)

Tùy vào từng trường hợp cụ thể, tính chất, mức độ của hành vi dâm ô mà người đàn ông đó có thể bị phạt tù từ 06 tháng đến 12 năm. Ngoài ra, người đàn ông đó còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào