09:30 | 08/04/2019
Loading...

Nhận người 14 tuổi vào học nghề có vi phạm pháp luật?

Tôi có mở một tiệm làm tóc với quy mô lớn. Tôi có người quen muốn gửi con đến học nghề và phụ giúp việc trong tiệm, sau khi học nghề xong thì sẽ làm việc ở tiệm của tôi. Tuy nhiên con của người quen tôi hiện nay mới 14 tuổi. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi nhận người 14 tuổi vào học nghề có vi phạm pháp luật? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn! Kim Anh - Tiền Giang

Theo quy định tại Điều 61 Bộ luật Lao động 2012 thì:

1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận.

3. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.

4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm tạo điều kiện để người lao động tham gia đánh giá kỹ năng nghề để được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia.

==> Như bạn trình bày thì bạn nhận người 14 tuổi vào học nghề tóc, sau đó sẽ làm việc ở tiệm. Theo quy định trên đây thì việc nhận người 14 tuổi vào học nghề hoàn toàn được pháp luật cho phép. Việc nhận người vào học nghề để làm việc cho mình thì không cần phải đăng ký hoạt động dạy nghề. Bên cạnh đó bạn cũng phải lưu ý những vấn đề sau khi nhận người vào học nghề:

- Không được thu học phí;

- Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản;

- Trả lương cho người học nghề nếu như trong thời gian học nghề có tham gia làm việc;

- Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào