14:26 | 03/04/2019
Loading...

Người mẹ nhờ mang thai hộ có được nhận trợ cấp 1 lần khi sinh không?

Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi người mẹ nhờ mang thai hộ có được nhận trợ cấp 1 lần khi sinh không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều! Ngọc Anh - anh*****@gmail.com

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 4 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì:

1. Người mẹ nhờ mang thai hộ đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau và thai sản từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con thì được hưởng các chế độ sau:

a) Trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ mang thai hộ sinh con trong trường hợp lao động nữ mang thai hộ không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc không đủ điều kiện quy định tại Khoản 3 Điều 3 của Nghị định này;

Trường hợp lao động nữ mang thai hộ, người mẹ nhờ mang thai hộ không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc không đủ điều kiện quy định tại Khoản 3 Điều 3 của Nghị định này thì người chồng đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau, thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ được hưởng trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con.

==> Như vậy, theo quy định trên đây thì người mẹ nhờ mang thai hộ chỉ được nhận trợ cấp 1 lần khi sinh con đối với trường hợp người mang thai hộ không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc không đủ điều kiện quy định tại Khoản 3 Điều 3 của Nghị định 115/2015/NĐ-CP. Nếu như người mang thai hộ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì người mẹ nhờ mang thai hộ sẽ không được hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con. 

- Theo Nghị định 72/2018/NĐ-CP thì mức lương cơ sở từ 01/01/2019 - 30/06/2019 là 1.390.000 đồng.

- Theo Nghị quyết 70/2018/QH14 thì mức lương cơ sở mới từ ngày 01/7/2019 là 1.490.000 đồng.

==> Nếu như con ra vào 06 tháng đầu năm 2019 thì mức trợ cấp 1 lần cho mỗi con là 2.780.000 đồng. Nếu con sinh ra từ tháng 07/2019 trở đi thì mức trợ cấp 1 lần cho mỗi con là 2.980.000 đồng.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ dành cho lao động nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi khám thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi sẩy thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi nạo, hút thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi thai chết lưu
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi phá thai bệnh lý
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người chồng khi lao động nữ mang thai hộ sinh con
Hỏi đáp pháp luật
Lao động nữ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào