14:26 | 30/03/2019
Loading...

Người lao động nước ngoài có phải đóng đoàn phí không?

Công ty tôi có mấy người lao động nước ngoài, có đóng BHXH đầy đủ. Ban biên tập cho em hỏi những người lao động này có bắt buộc phải tham gia công đoàn và đóng đoàn phí không ạ? Xin cảm ơn

Khoản 2 Điều 4 Điều lệ Công đoàn Việt Nam 2013 quy định đoàn viên có nhiệm vụ chấp hành và thực hiện Điều lệ Công đoàn Việt Nam, Nghị quyết của Công đoàn, tham gia các hoạt động và sinh hoạt Công đoàn, đóng đoàn phí, xây dựng tổ chức Công đoàn vững mạnh.

Và theo quy định tại Hướng dẫn 238/HD-TLĐ năm 2014 thì:

1.2. Đối tượng không kết nạp vào tổ chức Công đoàn.

a. Người lao động có quốc tịch nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam.

Căn cứ theo các quy định nêu trên thì người lao động có quốc tịch nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam không thuộc đối tượng kết nạp vào tổ chức Công đoàn. Do đó người lao động nước ngoài cũng không có trách nhiệm phải đóng đoàn phí công đoàn.

Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động nước ngoài

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào