15:31 | 12/03/2019
Loading...

Mức xử phạt đối với ô tô hết hạn đăng kiểm 01 ngày

Vừa qua, chồng tôi lái ô tô từ Cần Thơ lên Tp.HCM, do chạy quá tốc độ nên có bị giao thông bắt, khi dừng lại kiểm tra giấy tờ thì bên cạnh lỗi chạy quá tốc độ thì chồng tôi còn bị phạt vì giấy chứng nhận đăng kiểm xe hết hạn 01 ngày, về mức phạt lỗi chạy quá tốc độ thì tôi có rõ, nhưng bị phạt vì hết hạn 01 ngày của giấy đăng kiểm thì chồng tôi có thể bị phạt như thế nào? Ban tư vấn hỗ trợ giúp.

Tại Điểm c Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

=> Như vậy, dù là giấy chứng nhận đăng kiểm chỉ mới hết hạn 01 ngày, nhưng theo quy định đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng thì người điều khiển có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Bên cạnh phạt tiền thì người điều khiển còn có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Và bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Cụ thể: Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1.Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào