13:43 | 07/03/2019
Loading...

Thời hạn đăng ký khai sinh cho con là bao lâu?

Nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp em vấn đề sau trong thời gian sớm nhất. Tôi mới vừa sinh con, tuy nhiên vì một số lý do cá nhân nên hiện tại tôi chưa đăng ký khai sinh cho con. Ban tư vấn cho tôi hỏi thời hạn đăng ký khai sinh cho con là bao lâu? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn! Kim Anh - anh*****@gmail.com

Theo quy định tại Điều 15 Luật Hộ tịch 2014 thì:

1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

2. Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.

==> Như vậy theo quy định trên đây thì trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con thì bạn phải đăng ký khai sinh cho bé. Nếu quá thời hạn trên thì bạn sẽ bị cảnh cáo theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP. Do đó bạn hãy tranh thủ đăng ký khai sinh cho con đúng thời hạn nhé!

Thủ tục đăng ký khai sinh:

1. Hồ sơ đăng ký gồm:

- Giấy chứng sinh;

- Sổ Hộ khẩu

- Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ

- Chứng minh nhân dân

- Điền mẫu tờ khai đăng ký khai sinh

2. Nơi nộp hồ sơ: Ủy ban nhân dân cấp xã 

3. Thời hạn giải quyết: 1 ngày

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Đăng ký khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào