16:32 | 07/03/2019
Loading...

Mức tiền lương mà người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ là bao nhiêu?

Chào Ban tư vấn, tôi tên Thanh Ngọc hiện là nhân viên cho Spa chăm sóc sắc đẹp, tôi ký hợp đồng lao động 18 tháng, sắp tới thì cả nước được nghỉ lễ 30 tháng 4 và ngày 1.5. Do nhu cầu làm đẹp vào các ngày nghỉ nên chỗ tôi làm cho cho nhân viên tự nguyện đăng ký, muốn ở lại làm hay về quê. Tôi muốn ở lại làm để kiếm thêm, nhưng tôi muốn biết: Mức tiền lương mà người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ là bao nhiêu? Các bạn hỗ trợ giúp.

Tại Khoản 1 Điều 115 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Theo đó, tại Khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

- Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

- Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

- Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

=> Như vậy, bạn đăng ký ở lại làm việc vào các ngày nghĩ lễ thì bạn sẽ được hưởng ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày hôm đó bạn làm nhé.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào