08:58 | 05/03/2019
Loading...

Điều ước quốc tế có quy định trái với Hiến pháp thì áp dụng văn bản nào?

Tôi có đọc luật và nhận thấy một điều là khi các luật có sự khác biệt với điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên thì sẽ ưu tiên áp dụng điều ước quốc tế. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Điều ước quốc tế có quy định trái với Hiến pháp thì áp dụng văn bản nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Đối với vấn đề này của bạn thì tại Khoản 1 Điều 6 Luật điều ước quốc tế 2016 có quy định như sau:

Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó, trừ Hiến pháp.

=> Như vậy, theo quy định này thì khi Điều ước quốc tế và Hiến pháp có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì sẽ áp dụng Hiến pháp để điều chỉnh vấn đề đó bạn nhé.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hiến pháp

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào