16:32 | 27/02/2019
Loading...

Trẻ em sinh ra mà chết có cần phải đăng ký khai sinh, khai tử hay không?

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Trẻ em sinh ra mà chết có cần phải đăng ký khai sinh, khai tử hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Pháp luật nước ta có quy định cá nhân từ khi sinh ra có quyền được khai sinh và cá nhân chết phải được khai tử.

Theo đó, tại Khoản 3 Điều 30 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về vấn đề mà bạn đang thắc mắc như sau:

Trẻ em sinh ra mà sống được từ hai mươi bốn giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh và khai tử; nếu sinh ra mà sống dưới hai mươi bốn giờ thì không phải khai sinh và khai tử, trừ trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ có yêu cầu.

=> Như vậy, theo quy định này thì trẻ em sinh ra mà sống được từ 24h trở lên mới chết thì bắt buộc phải được đăng ký khai sinh và khai tử bạn nhé. Nếu sống dưới 24h thì chỉ đăng ký khi cha mẹ đẻ có yêu cầu mà thôi.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào