15:30 | 21/02/2019
Loading...

Công ty có quyền cho nghỉ không hưởng lương không?

Tôi hiện đang làm việc tại một xí nghiệp may. Do công ty gặp một số vấn đề về máy móc, kỹ thuật nên đã cho công nhân may của xưởng nghỉ việc không hưởng lương 4 ngày để sửa chữa máy móc. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi Công ty có quyền cho nghỉ không hưởng lương không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn! Ngọc Yến - Biên Hòa

Theo quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động 2012 thì:

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

==> Như bạn trình bày thì công ty bạn gặp vấn đề về máy móc, kỹ thuật nên cho nhân viên nghỉ việc 4 ngày không lương. Theo quy định trên đây thì nếu như nhân viên công ty ngừng việc mà không phải do lỗi của mình thì sẽ được công ty trả lương đầy đủ. Do đó trong thời gian công ty sửa chữa máy móc thì bạn vẫn sẽ được hưởng lương. Việc công ty cho nhân viên nghỉ việc không hưởng lương như vậy là hoàn toàn không hợp lý và trái quy định pháp luật.

Theo quy định tại Khoản 10 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì công ty sẽ bị xử phạt hành với hình thức phạt tiền nếu như không trả lương ngừng việc cho nhân viên:

- Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

- Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

- Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

- Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

- Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nghỉ không hưởng lương

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào