Cơ quan đại diện chủ sở hữu của các doanh nghiệp Nhà nước

Vừa qua, trong lúc học về thương mại thì chúng tôi có nghe giảng viên nhắc đến cơ quan đại diện chủ sở hữu của các doanh nghiệp Nhà nước, nghe thế nhưng cũng không hiểu không nhờ mấy, tuy nhiên nay có bài thuyết trình với nội dung tương ứng, do đó mà cần gấp sự hỗ trợ từ các bạn: Cơ quan đại diện chủ sở hữu của các doanh nghiệp Nhà nước được quy định như thế nào?

Tại Điều 4 Nghị định 10/2019/NĐ-CP về thực hiện quyền, trách nhiệm của cơ quan đại diện chủ sở hữu nhà nước, có hiệu lực từ 15/03/2019, có quy định cơ quan đại diện chủ sở hữu như sau:

1. Ủy ban Quản lý vốn nhà nước tại doanh nghiệp là cơ quan đại diện chủ sở hữu của doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ và phần vốn nhà nước đầu tư tại doanh nghiệp theo quy định của Chính phủ.

2. Bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ (sau đây gọi chung là Bộ), Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) là cơ quan đại diện chủ sở hữu đối với các đối tượng sau đây:

a) Doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ và phần vốn nhà nước đầu tư tại các doanh nghiệp do Bộ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thành lập hoặc được giao quản lý và không thuộc đối tượng chuyển giao về Ủy ban quản lý vốn nhà nước tại doanh nghiệp và Tổng công ty Đầu tư và Kinh doanh vốn nhà nước theo quy định của pháp luật;

b) Doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ và phần vốn nhà nước đầu tư tại các doanh nghiệp thuộc đối tượng chuyển giao về Ủy ban quản lý vốn nhà nước tại doanh nghiệp và Tổng công ty Đầu tư và Kinh doanh vốn nhà nước trong thời gian chưa chuyển giao.

3. Tổng công ty Đầu tư và Kinh doanh vốn nhà nước thực hiện quyền đại diện chủ sở hữu nhà nước tại các doanh nghiệp được chuyển giao từ các Bộ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh theo quy định của pháp luật.

Trên đâu là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Doanh nghiệp nhà nước
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp nhà nước
Hỏi đáp Pháp luật
Thành viên Hội đồng thành viên doanh nghiệp nhà nước có nhiệm kỳ bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Chủ thể nào giám sát trực tiếp hoạt động tài chính của doanh nghiệp Nhà nước?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp nhà nước có được chủ trì thực hiện đề án điều tra cơ bản dầu khí không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thành viên Hội đồng thành viên trong doanh nghiệp nhà nước sử dụng tài sản của doanh nghiệp nhằm mục đích tư lợi thì bị xử lý như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Kiểm tra đột xuất doanh nghiệp nhà nước được tiến hành vào thời điểm nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Xem xét cho từ chức người quản lý doanh nghiệp nhà nước có trên 50% số phiếu tín nhiệm thấp tại kỳ lấy phiếu của Đảng?
Hỏi đáp Pháp luật
Người quản lý doanh nghiệp nhà nước được luân chuyển phải còn ít nhất 10 năm công tác?
Hỏi đáp Pháp luật
Kiểm soát viên tại doanh nghiệp nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ được hưởng các chế độ như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp nhà nước có nhiều hơn 01 người đại diện theo pháp luật nhưng không thông báo trên trang thông tin điện tử của mình bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Hai chị em ruột có được làm kế toán cho cùng doanh nghiệp nhà nước không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Doanh nghiệp nhà nước
152 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Doanh nghiệp nhà nước
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào