14:19 | 12/02/2019
Loading...

Đảng viên đã có 02 con đẻ có được nhận con nuôi không?

Ban biên tập cho tôi hỏi: Vợ chồng tôi đã có 02 con đẻ, nay muốn nhận thêm 01 đứa con nuôi nữa thì có được phép không? Có vi phạm hoặc bị xử lý kỷ luật Đảng không vì cả hai vợ chồng tôi đều là Đảng viên? Mong Ban biên tập có thể cung cấp thông tin giúp tôi, chân thành cảm ơn rất nhiều Đinh Chính (dinh_***@gmail.com)

Theo quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 thì người nhận nuôi con nuôi phải đáp ứng các điều kiện sau:

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.

Tuy nhiên, vợ chồng Anh/Chị là Đảng viên nên cần phải tuân theo các quy định của Đảng. Cụ thể:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 thì trường hợp Đảng viên vi phạm về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình (sinh con thứ ba) sẽ bị xử lý kỷ luật bằng hình thức khiển trách; trường hợp Đảng viên có hành vi gian dối trong việc cho con đẻ hoặc nhận nuôi con nuôi mà thực chất là con đẻ nhằm cố tình sinh thêm con ngoài quy định thì sẽ bị xử lý kỷ luật Đảng bằng hình thức khai trừ.

Trường hợp của vợ chồng Anh/Chị đã có 02 con đẻ, và Anh/Chị nhận thêm 01 người con nuôi thì không bị xem là vi phạm về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình bởi đứa trẻ này không phải do vợ chồng Anh/Chị sinh ra. Do đó, không thuộc trường hợp bị xử lý kỷ luật Đảng nêu trên. Như vậy, chỉ cần Anh/Chị đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 và không vi phạm quy định tại Điều 27 Quy định 102 thì vợ chồng Anh/Chị có thể nhận nuôi con nuôi mà không bị xử lý kỷ luật Đảng.

Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào