14:23 | 17/01/2019
Loading...

Tổ chức lấy ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách về trẻ em thông qua những hình thức nào?

Hiện nay nhà nước ta có những chính sách quan tâm đến trẻ em, vừa qua Bộ Lao động thương binh và Xã hội đã có văn bản hướng dẫn về việc lấy ý kiến của trẻ em trong xây dựng chính sách về trẻ em. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định này thì việc tổ chức lấy ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách về trẻ em thông qua như hình thức nào?

Tại Điều 5 Thông tư 36/2018/TT-BLĐTBXH, có hiệu lực ngày 15/02/2019, quy định:

1. Cơ quan chủ trì soạn thảo văn bản trực tiếp tổ chức lấy ý kiến của trẻ em thông qua một hoặc các hình thức sau:

- Phiếu lấy ý kiến của trẻ em;

- Diễn đàn, hội nghị, hội thảo, tọa đàm;

- Thông qua điện thoại;

- Thông qua môi trường mạng;

- Các hình thức khác phù hợp với quy định của pháp luật.

2. Cơ quan, tổ chức lấy ý kiến của trẻ em; người thực hiện lấy ý kiến của trẻ em cung cấp cho trẻ em những thông tin cơ bản sau:

- Mục đích, yêu cầu việc lấy ý kiến của trẻ em;

- Nội dung cần lấy ý kiến của trẻ em;

- Hướng dẫn, giải thích cho trẻ em những thông tin liên quan đến nội dung cần lấy ý kiến và những nội dung khác mà trẻ em quan tâm.

3. Trong quá trình tổ chức lấy ý kiến của trẻ em phải bảo đảm việc kịp thời cung cấp, giải thích thông tin, hỗ trợ cho trẻ em.

4. Trường hợp cơ quan chủ trì soạn thảo văn bản không trực tiếp tổ chức việc lấy ý kiến của trẻ em thì thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 49 Nghị định số 56/2017/NĐ-CP.

5. Tổ chức đại diện tiếng nói, nguyện vọng của trẻ em, Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam thực hiện lấy ý kiến của trẻ em thông qua một hoặc các hình thức quy định tại khoản 1 và quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này.

Trên đây là quy định về tổ chức lấy ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách về trẻ em.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào