15:01 | 16/01/2019
Loading...

Chuẩn bị lấy ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách về trẻ em như thế nào?

Vừa qua Bộ Lao động thương bình và Xã hội vừa mới ban hành văn bản hướng dẫn về việc lấy ý kiến trẻ em trong xây dựng chính sách về trẻ em. Anh chị cho tôi hỏi công tác chuẩn bị lấy ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách về trẻ em được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

Tại Điều 4 Thông tư 36/2018/TT-BLĐTBXH, có hiệu lực ngày 15/02/2019, chuẩn bị lấy ý kiến của trẻ em như sau:

1. Xây dựng kế hoạch lấy ý kiến của trẻ em bao gồm:

- Mục đích, yêu cầu;

- Thời gian, địa điểm;

- Đối tượng trẻ em tham gia lấy ý kiến;

- Nội dung cần lấy ý kiến;

- Hình thức lấy ý kiến;

- Kinh phí;

- Phân công thực hiện.

2. Thuyết minh nội dung của văn bản đang soạn thảo; xây dựng bộ công cụ lấy ý kiến của trẻ em bảo đảm khoa học, ngắn gọn, đơn giản và phù hợp với hình thức lấy ý kiến của trẻ em.

3. Lựa chọn trẻ em tham gia lấy ý kiến bảo đảm đại diện vùng miền, dân tộc, độ tuổi, giới tính, tôn giáo, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt; phải lấy ý kiến của trẻ em hoặc đại diện nhóm trẻ em chịu sự tác động trực tiếp của văn bản phù hợp với mức độ trưởng thành và sự phát triển của trẻ em.

4. Tập huấn hoặc cung cấp thông tin cho người thực hiện lấy ý kiến của trẻ em về mục đích, yêu cầu, nội dung, hình thức lấy ý kiến.

5. Ban hành văn bản hướng dẫn hoặc đề nghị phối hợp thực hiện lấy ý kiến của trẻ em.

6. Chuẩn bị các điều kiện về cơ sở vật chất phù hợp với hình thức lấy ý kiến của trẻ em.

Trên đây là quy định về công tác chuẩn bị lấy ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách về trẻ em.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào