Điều kiện hưởng chế độ thai sản của người nghỉ việc dưỡng thai trước sinh

Tôi hiện đang công tác tại một cơ sở khám chữa bệnh tại Tp Hồ Chí Minh, khi thăm khám thai cho một số đối tượng tôi thấy nhiều trường hợp họ phải nghỉ dưỡng thai dù thai còn chưa được 9 tháng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Điều kiện về thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản của người nghỉ việc dưỡng thai trước sinh được quy định như thế nào?

Căn cứ pháp lý:  Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Theo quy định của pháp luật đối với điều kiện đóng BHXH để được hưởng chế độ thai sản là: Người lao động nữ sinh con, lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi.

Cũng theo quy định của pháp luật thì người lao động có thể nghỉ thai sản trước sinh nhưng không quá 2 tháng trước sinh.

Còn điều kiện để được hưởng chế độ thai sản đối với người lao động nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh quy định tại khoản 3 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

Người lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, theo quy định trên thì người lao động nghỉ dưỡng thai theo chỉ định phảo đóng đủ 3 tháng trong vòng 12 tháng trước sinh, nhưng trước đó người lao động nghỉ dưỡng thai theo chỉ định trên trước đó đã tham gia BHXH đủ 12 tháng trở lên. Thì người đó mới được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Lui đóng bảo hiểm
Hỏi đáp pháp luật
Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng chế độ thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ dưỡng thai trước khi sinh có được công ty đóng bảo hiểm không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng chế độ trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện nhận trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng thai sản thế nào
Hỏi đáp pháp luật
Ốm nghén có được hưởng thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ làm theo chỉ định bác sỹ có đủ điều kiện hưởng thai sản?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Thư Viện Pháp Luật
186 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào