14:25 | 22/12/2018
Loading...

Mức lãi suất tối đa khi chơi hụi là bao nhiêu?

Tôi có chơi hụi trong xóm. Như tôi biết thì hụi cũng như là hình thức cho vay. Tôi thường hốt hụi vào cuối năm để lấy tiền sắm đồ tết. Thường nếu hốt hụi vào khoảng thời gian này thì tôi sẽ được hưởng mức lãi cao hơn những người hốt trước. Dù vậy nhưng tôi vẫn muốn tìm hiểu quy định của pháp luật về mức lãi suất tối đa khi chơi hụi. Mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều! Mỹ Hạnh - Đồng Nai

Theo quy định tại Điều 471 Bộ luật Dân sự 2015:

- Họ, hụi, biêu, phường (sau đây gọi chung là họ) là hình thức giao dịch về tài sản theo tập quán trên cơ sở thỏa thuận của một nhóm người tập hợp nhau lại cùng định ra số người, thời gian, số tiền hoặc tài sản khác, thể thức góp, lĩnh họ và quyền, nghĩa vụ của các thành viên.

- Việc tổ chức họ nhằm mục đích tương trợ trong nhân dân được thực hiện theo quy định của pháp luật.

- Trường hợp việc tổ chức họ có lãi thì mức lãi suất phải tuân theo quy định của Bộ luật này.

- Nghiêm cấm việc tổ chức họ dưới hình thức cho vay nặng lãi.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 468 Bộ luật Dân sự 2015 thì lãi suất khi chơi hụi do các bên tự thỏa thuận nhưng không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền hụi đã đóng. 

==> Như vậy, pháp luật quy định mức lãi suất khi chơi hụi tối đa là 20%/năm của khoản tiền hụi đã đóng. Bạn chơi hụi trong xóm có thể mức tiền liền lãi do bạn thỏa thuận với bên chủ hụi nhưng mức lãi suất tối đa là 20%/năm. 

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào