14:30 | 12/12/2018
Loading...

Có được lập di chúc hay không?

Cháu tôi 12 tuổi, hiện tại bé đang bệnh rất nặng. Trước đấy ông của bé mất đi có để lại di chúc và để lại cho bé một số tài sản. Hiện tại số lượng tài sản này do cha mẹ bé đang quản lý. Hiện tại gia định muốn để bé lập di chúc để lại số tài sản này cho cha mẹ của bé thì có được không? Vì bệnh tình của bé bác sĩ nói không còn cách gì nữa!

Theo quy định pháp luật hiện hành thì mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác. Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình. Theo đó, di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

Tại Điều 625 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

"Điều 625. Người lập di chúc

1. Người thành niên có đủ điều kiện theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 630 của Bộ luật này có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.

2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi được lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc."

Mặt khác, Theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Bộ luật dân sự 2015 thì người thành niên là người từ đủ 18 tuổi trở lên.

Như vậy: Căn cứ các quy định được trích dẫn trên đây thì người từ 18 tuổi trở lên, minh mẫn, sáng suốt, không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép trong khi lập di chúc có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình. Trường hợp người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi được lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

Đồng nghĩa, người dưới 15 tuồi thì không thuộc đối tượng có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.

Do đó: Đối với trường hợp mà bạn cung cấp cho chúng tôi thì cháu của bạn mới chỉ 12 tuổi, nên chưa có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào