15:53 | 01/12/2018
Loading...

Có được chuyển nhượng dự án BĐS khi chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Trường hợp công ty tôi đầu tư dự án bất động sản trên đất được nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với toàn bộ dự án trên. Nhưng vì một số lý do, công ty tôi có thể chuyển nhượng dự án trên cho chủ đâu tư khác hay không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì chủ đầu tư dự án bất động sản được chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án cho chủ đầu tư khác để tiếp tục đầu tư kinh doanh.

Việc chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ dự án bất động sản chỉ được thực hiện khi đáp ứng đủ các điều kiện chuyển nhượng được quy định tại Điều 49 Luật Kinh doanh bất động sản 2014.

Khi thực hiện việc chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ dự án bất động sản, các bên tham gia hợp đồng hợp đồng phải đảm bảo các nguyên tắc chuyển nhượng được quy định tại Điều 48 Luật Kinh doanh bất động sản 2014.

Trong đó:

- Tại Khoản 3 Điều 48 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định như sau:

"Điều 48. Nguyên tắc chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản

...

3. Việc chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc đầu tư đồng ý bằng văn bản. Chủ đầu tư nhận chuyển nhượng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc được đăng ký biến động vào giấy chứng nhận đã cấp cho chủ đầu tư chuyển nhượng theo quy định của pháp luật về đất đai."

- Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 49 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 cũng quy định:

"Điều 49. Điều kiện chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản

...

2. Chủ đầu tư chuyển nhượng đã có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất đối với toàn bộ hoặc phần dự án chuyển nhượng."

Căn cứ các quy định được trích dẫn trên đây thì chủ đầu tư dự án bất động sản chỉ được chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản khi đã có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất đối với toàn bộ hoặc phần dự án chuyển nhượng và đáp ứng các điều kiện chuyển nhượng khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy: Đối với trường hợp mà bạn cung cấp cho chúng tôi thì công ty của bạn là chủ đầu tư dự án bất động sản nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất đối với toàn bộ dự án bất động sản. Do đó, thời điểm hiện tại chủ đầu tư không đáp ứng đủ điều kiện được chuyển nhượng dự án bất động sản.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào