13:58 | 27/11/2018
Loading...

Thẩm quyền của Hội đồng xét xử phúc thẩm đối với bản án sơ thẩm được quy định như thế nào?

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Thẩm quyền của Hội đồng xét xử phúc thẩm đối với bản án sơ thẩm được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thẩm quyền của Hội đồng xét xử phúc thẩm đối với bản án sơ thẩm được quy định tại Điều 355 Bộ luật tố tụng Hình sự 2015 với nội dung như sau:

- Hội đồng xét xử phúc thẩm có quyền:

+ Không chấp nhận kháng cáo, kháng nghị và giữ nguyên bản án sơ thẩm;

+ Sửa bản án sơ thẩm;

+ Hủy bản án sơ thẩm và chuyển hồ sơ vụ án để điều tra lại hoặc xét xử lại;

+ Hủy bản án sơ thẩm và đình chỉ vụ án;

+ Đình chỉ việc xét xử phúc thẩm.

- Bản án phúc thẩm có hiệu lực pháp luật kể từ ngày tuyên án.

Trên đây là nội dung trả lời về thẩm quyền của Hội đồng xét xử phúc thẩm đối với bản án sơ thẩm. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Bộ luật tố tụng Hình sự 2015.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào