08:24 | 26/11/2018
Loading...

Có bắt buộc phải tiến hành hòa giải trước khi ly hôn?

Vợ chồng tôi thuận tình ly hôn, đơn kiện cũng như các giấy tờ kèm theo đã được Tòa án thụ lý. Về các vấn đề tài sản, con chung chúng tôi đều tự thỏa thuận được. Thế cho tôi hỏi với trường hợp của tôi thì có bắt buộc phải tiến hành hòa giải trước khi ly hôn không? Mong Ban biên tập sớm phản hồi. (****@gmail.com)

Căn cứ theo quy định tại Điều 54 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì:

Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

=> Như vậy, Hòa giải tại Tòa án là thủ tục bắt buộc cần thực hiện khi giải quyết vụ án dân sự nói chung và vụ án ly hôn nói riêng.

Theo Điều 205 luật tố tụng Dân sự 2015 có quy định:

- Thủ tục hòa giải này được thực hiện trong giai đoạn chuẩn bị xét xử. Việc hòa giải này được thực hiện theo nguyên tắc:

+ Tôn trọng sự tự nguyện thỏa thuận của các đương sự, không được dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực, bắt buộc các đương sự phải thỏa thuận không phù hợp với ý chí của mình;

+ Nội dung thỏa thuận giữa các đương sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Theo đó, việc hòa giải là nhằm giúp cho bạn và chồng bạn có thời gian suy nghĩ lại trở về đoàn tụ với nhau. Do đó, việc hòa giải trước khi ly hôn là điều cần thiết, dù là thuận tình ly hôn hay không.

Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào