14:03 | 15/11/2018
Loading...

Giá mua bán nhà ở, giá chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại

Chào Ban biên tập, tôi là Đức Bảo hiện đang làm việc tại Tp Hồ Chí Minh. Tôi đang tìm hiểu quy định của phap luật những quy định liên quan về bất động sản. Nhưng có thắc mắc sau mong nhận được phản hồi. Cụ thể: Giá mua bán nhà ở, giá chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được quy định như thế nào?

Giá mua bán nhà ở, giá chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được quy định tại Điều 124 Luật Nhà ở 2014, như sau:

Giá mua bán nhà ở, giá chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở do các bên thỏa thuận và được ghi rõ trong hợp đồng mua bán nhà ở, văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở; trường hợp Nhà nước có quy định về giá mua bán nhà ở thì các bên phải thực hiện theo quy định đó.

Như vậy, theo quy định trên thì giá mua bán nhà ở, giá chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại do bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng tự thỏa thuận và quyết định, vấn đề này được ghi nhận trong hợp đồng mua bán. Còn trong trường hợp nhà nước có quy định về giá mua bán thì bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng thực hiện theo quy định đó.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào