Cần xin phép bao nhiêu ngày trước khi NLĐ thử việc nghỉ?

Tôi có ký hợp đồng thử việc 02 tháng với một công ty may, tôi làm ở phòng hành chính. Tuy nhiên, nay thấy tính chất công việc không phù hợp với tôi, nên tôi muốn nghỉ, vậy nay tôi phải xin phép trước bao nhiêu ngày? Mong Ban biên tập sớm phản hồi. Tố Lam - Thanh Hóa

 Khoản 2 Khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

+ Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

+ Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

+ Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Theo đó, tại Điều 29 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

- Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

- Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

=> Với trường hợp của bạn hiện là nhân viên thử việc nên bạn có thể nghỉ mà không cần báo trước và không phải bồi thường. Vậy bạn có thể nghỉ bất cứ lúc nào.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Thử việc
Hỏi đáp mới nhất về Thử việc
Hỏi đáp Pháp luật
Gửi thư mời nhận việc nhưng không nhận người lao động có được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu báo cáo thử việc chuyên nghiệp mới nhất 2023 và hướng dẫn cách viết?
Hỏi đáp pháp luật
Bản gốc CMND của thử việc người sử dụng lao động có được giữ không?
Hỏi đáp pháp luật
Chấm dứt thử việc có phải báo trước?
Hỏi đáp pháp luật
Đang thử việc, nghỉ việc có cần báo trước?
Hỏi đáp pháp luật
Tốt nghiệp trung cấp, thử việc bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Những vấn đề cần lưu ý khi giao kết hợp đồng thử việc
Hỏi đáp pháp luật
Ký gia hạn hợp đồng thử việc được không?
Hỏi đáp pháp luật
Thử việc, nghỉ có phải báo trước?
Hỏi đáp pháp luật
Vi phạm khi ký hợp đồng thử việc, có thể yêu cầu bồi thường?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thử việc
100 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thử việc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào