08:12 | 31/10/2018
Loading...

Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm, nghỉ lễ tết, nghỉ việc riêng từ ngày 15/12/2018

Tôi làm việc tại công ty được hơn 08 năm, vì là trưởng nam trong gia đình nên tôi thường xuyên xin nghỉ phép năm về quê dự đám giỗ của dòng họ. Tôi rất quan tâm đến vấn đề tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong những ngày nghỉ hằng năm, nghỉ lễ tết. Theo tôi được biết là Chính phủ vừa mới ban hành văn bản hướng dẫn luật lao động. Anh chị cho tôi hỏi tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ lễ tết như thế nào?

Tại Khoản 9 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động, có hiệu lực vào ngày 15/12/2018, tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm, nghỉ lễ tết, nghỉ việc riêng như sau:

“Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm tại Điều 111; ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc tại Điều 112; ngày nghỉ lễ, tết tại Điều 115 và ngày nghỉ việc riêng có hưởng lương tại Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động là tiền lương theo hợp đồng lao động chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương.”

Như vậy, tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm, nghỉ lễ tết, nghỉ việc riêng là tiền lương theo hợp đồng lao động chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng. So với quy định trước thì tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động là tiền lương trong tháng liền kề chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng.

Trên đây là nội dung quy định về Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm, nghỉ lễ tết, nghỉ việc riêng từ ngày 15/12/2018.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Nghỉ việc riêng

Hồ Văn Ngọc

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào