Điều kiện và hồ sơ đăng ký thành viên lưu ký chứng khoán

Tôi có quan tâm những vấn đề trong lĩnh vực chứng khoán. Anh chị cho em hỏi là điều kiện và hồ sơ đăng ký thành viên lưu ký chứng khoán được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn. Linh Đan (dan***@gmail.com)

Điều kiện và hồ sơ đăng ký thành viên lưu ký chứng khoán được quy định tại Điều 3 Quy chế Thành viên của Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 02/QĐ-VSD năm 2012 như sau:

1. Công ty chứng khoán, ngân hàng thương mại đăng ký là thành viên lưu ký của VSD phải đáp ứng các điều kiện sau:

a. Có Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán do Ủy ban Chứng khoán Nhà nước (UBCKNN) cấp;

b. Có tối thiểu một thành viên Ban Giám đốc được phân công phụ trách hoạt động lưu ký, đăng ký, thanh toán bù trừ chứng khoán;

c. Có tối thiểu 02 nhân viên nghiệp vụ có trình độ từ đại học trở lên thuộc chuyên môn về kinh tế, tài chính kế toán đã tham gia chương trình tập huấn về nghiệp vụ của VSD;

d. Có quy trình cho từng nghiệp vụ lưu ký, đăng ký, bù trừ và thanh toán chứng khoán, thực hiện quyền cho người sở hữu chứng khoán phù hợp với quy định pháp luật và các quy định về nghiệp vụ của VSD;

đ. Có hệ thống nghiệp vụ có khả năng kết nối với cổng giao tiếp điện tử của VSD và phần mềm quản lý hoạt động đăng ký, lưu ký và thanh toán bù trừ đáp ứng được yêu cầu của VSD.

2. Hồ sơ đăng ký thành viên lưu ký bao gồm:

a. Giấy đăng ký thành viên và đề nghị mở tài khoản lưu ký (Mẫu 01/LK-TV của Quy chế này);

b. Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán do UBCKNN cấp;

c. Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép thành lập và hoạt động do cơ quan có thẩm quyền cấp;

d. Danh sách thành viên Ban Giám đốc phụ trách hoạt động lưu ký và nhân viên nghiệp vụ lưu ký kèm theo mẫu chữ ký, mẫu dấu (Mẫu 02/LK-TV của Quy chế này);

đ. Bản sao hợp lệ tài liệu chứng minh các nhân viên nghiệp vụ đáp ứng yêu cầu quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều này;

e. Danh sách nhân viên giao nhận chứng từ và giấy ủy quyền cho nhân viên giao nhận chứng từ (Mẫu 03/LK-TV của Quy chế này) nếu đăng ký giao nhận trực tiếp;

g. Các quy trình nghiệp vụ hoạt động đăng ký, lưu ký, bù trừ và thanh toán chứng khoán, thực hiện quyền cho người sở hữu chứng khoán;

h. Bản thuyết minh về phần mềm và máy móc thiết bị trang bị cho từng nghiệp vụ quản lý tài khoản của người đầu tư và hoạt động đăng ký, lưu ký, bù trừ và thanh toán chứng khoán.

Trên đây là nội dung quy định về điều kiện và hồ sơ đăng ký thành viên lưu ký chứng khoán. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 02/QĐ-VSD năm 2012.

Trân trọng!

Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp mới nhất về Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp Pháp luật
Lưu ký chứng khoán được hiểu là gì? Ngân hành thương mại cần đáp ứng được điều kiện gì để được đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán?
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục đăng ký và triển khai hoạt động lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán phải đáp ứng những điều kiện nào?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện và hồ sơ đăng ký thành viên lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp pháp luật
Ngân hàng thương mại đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán phải đáp ứng điều kiện nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty chứng khoán được phép hoạt động lưu ký chứng khoán khi nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán thì phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với công ty chứng khoán
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán
Thư Viện Pháp Luật
295 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào